![](assets/images/news/20240711164406_news.jpg)
นายกฯ ทต.บ้านกลาง เป็นประธานอัญเชิญเทียนพรรษาพระราชทาน ทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ถวายวัดแม่ยากดวงดี หมู่ที่ 8 ต.บ้านกลาง
วันที่ 11 กรกฎาคม 2567 เวลา 09.00 น. ณ วัดแม่ยากดวงดี หมูที่ 8 ตำบลบ้านกลาง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน นายสอน อิ่นแก้ว นายกเทศมนตรีตำบลบ้านกลาง เป็นผู้แทนอัญเชิญเทียนพรรษาพระราชทานทูลกระหม่อมหญิงอุบลรัตนราชกัญญา สิริวัฒนาพรรณวดี ถวายแด่พระสงฆ์ ณ วัดแม่ยากดวงดี เพื่อเป็นพระกุศลเนื่องในโอกาสวันเข้าพรรษา ประจำปี 2567 โดยได้มีการตั้งขบวนอัญเชิญเทียนฯ จากบริเวณสามแยกทางเข้าหมู่บ้านแม่ยาก มายังวิหารวัดแม่ยากดวงดี จากนั้นมีขบวนช่างฟ้อนจิตอาสาฟ้อนต้อนรับ จากนั้นได้ประกอบพิธีสถายเทียนพรรษาพระราชทานฯ พระสงฆ์เจริญชัยมงคลคาถา เจริญพระพุทธมนต์ ถวายจตุปัจจัยไทยธรรมแด่คณะสงฆ์ เป็นอันเสร็จพิธี
โดยมีผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเจ้าหน้าที่เทศบาล ผู้นำชุมชน และพุทธศาสนิกชน ร่วมพิธีถวายเทียนพรรษาพระราชทานเพื่อถวายเป็นพุทธบูชา ธรรมบูชา สังฆบูชา ในระหว่างเข้าพรรษาตลอดระยะเวลา 3 เดือน ระหว่าง แรม 1 ค่ำเ ดือน 8 ถึง วันขึ้น 15 ค่ำ เดือน 11 และร่วมสืบสานวัฒนธรรม ประเพณีที่ดีงามสืบทอดต่อไป
******************
ผู้สื่อข่าว : นางสาวเกวลิน ไชยมงคล
บรรณาธิการ : นางสาวพิมผกา ต้นแก้ว เจ้าพนักงานประชาสัมพันธ์ชำนาญงาน
แหล่งข่าว : งานประชาสัมพันธ์
กองยุทธศาสตร์และงบประมาณ เทศบาลตำบลบ้านกลาง อ.เมือง จ.ลำพูน
โทร 0-5309-0711 ต่อ 711
FB : เทศบาลตำบลบ้านกลาง จ.ลำพูน
![](assets/images/news/20240711164406_1_news.jpg)
![](assets/images/news/20240711164406_2_news.jpg)
![](assets/images/news/20240711164406_3_news.jpg)
![](assets/images/news/20240711164406_4_news.jpg)
![](assets/images/news/20240711164406_5_news.jpg)
*************************************
นางสาวเกวลิน ไชยมงคล / ข่าว
นางสาวเกวลิน ไชยมงคล / ภาพ
งานประชาสัมพันธ์
กองวิชาการและแผนงาน เทศบาลตำบลบ้านกลาง
www.banklanglp.go.th
โทร 0-5309-0721-23 ต่อ 711