![](assets/images/news/20240716190508_news.jpg)
ทต.บ้านกลาง จ.ลำพูน จัดกิจกรรมถวายเทียนพรรษา ประจำปี 2567
วันที่ 16 กรกฎาคม 2567 เวลา 15:00 น ณ วัดร่องส้าว หมู่ที่ 7 ตำบลบ้านกลาง อำเภอเมือง จังหวัดลำพูน นายสอน อิ่นแก้ว นายกเทศมนตรีตำบลบ้านกลาง จัดกิจกรรมถวายเทียนพรรษา ประจำปี 2567 เพื่อสืบสานประเพณ๊ที่ดีงาม โดยมีพระครูสุภัทรกิจจาภรณ์ เจ้าคณะตำบลบ้านกลาง เจ้าอาวาสวัดร่องส้าว เป็นประธานสงฆ์ พร้อมคณะสงฆ์ตำบลบ้านกลาง ประกอบพิธีถวายเทียนพรรษา รับฟังพระธรรมเทศนา เนื่องในวันเข้าพรรษา
ทั้งนี้การถวายเทียนพรรษา ถือเป็นกุศลอย่างหนึ่งของการให้ทานด้วยแสงสว่าง ซึ่งอานิสงส์ที่เกิดแก่ผู้ถวายเทียน จะทำให้มีปัญญาที่เฉลียวฉลาด คิดสิ่งใดมีความแตกฉาน ตลอดจนสามารถแก้ไขปัญหา และอุปสรรคต่างๆ อันเนื่องมาจากได้ให้แสงสว่างแก่พระสงฆ์ การถวายเทียนพรรษา ได้ยึดถือเป็นประเพณีอันดีงามสิบทอดต่อกันมา และเป็นหนทางหนึ่งที่จะน้อมนำจิตใจของบุคคลเข้าถึงหลักธรรมของพระพุทธศาสนา โดยมีผู้บริหาร สมาชิกสภาเทศบาล หัวหน้าส่วนราชการ พนักงานเจ้าหน้าที่เทศบาล ผู้นำชุมชน คณะครู และนักเรียนโรงเรียนเทศบาล 1 บ้านกลาง เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้
******************
ผู้สื่อข่าว : นางสาวเกวลิน ไชยมงคล, นายราชฤทธิ์ ธิแจ้
บรรณาธิการ : นางสาวพิมผกา ต้นแก้ว เจ้าพนักงานประชาสัมพันธ์ชำนาญงาน
แหล่งข่าว : งานประชาสัมพันธ์
กองยุทธศาสตร์และงบประมาณ เทศบาลตำบลบ้านกลาง อ.เมือง จ.ลำพูน
โทร 0-5309-0711 ต่อ 711
FB : เทศบาลตำบลบ้านกลาง จ.ลำพูน
![](assets/images/news/20240716190508_1_news.jpg)
![](assets/images/news/20240716190508_2_news.jpg)
![](assets/images/news/20240716190508_3_news.jpg)
![](assets/images/news/20240716190508_4_news.jpg)
![](assets/images/news/20240716190508_5_news.jpg)
*************************************
นางสาวเกวลิน ไชยมงคล, นายราชฤทธิ์ ธิแจ้ / ข่าว
นางสาวเกวลิน ไชยมงคล, นายราชฤทธิ์ ธิแจ้ / ภาพ
งานประชาสัมพันธ์
กองวิชาการและแผนงาน เทศบาลตำบลบ้านกลาง
www.banklanglp.go.th
โทร 0-5309-0721-23 ต่อ 711